Làm thủ tục tách thửa như thế nào?

01:06 | 07/10/2019

|
Tôi được bố mẹ cho mảnh đất, giờ tôi muốn làm thủ tục tách thửa thì làm như thế nào?
lam thu tuc tach thua nhu the nao

Độc giả hỏi:

Chào Luật sư, tôi là Huỳnh Tuấn Khang ở Bắc Ninh, bố mẹ tôi chia cho tôi 80m2 đất ở. Hiện tôi muốn làm thủ tục tách thửa nhưng mà không biết diện tích này đủ tách không?

Mong Luật sư, giải đáp cho tôi.

Cám ơn Luật sư!

Luật sư trả lời:

Luật sư Tạ Quốc Cường, Giám đốc Công ty luật Hợp danh Sự thật trả lời độc giả như sau:

Theo Quyết định số 11/2018/QĐ-UBND ngày 5/6/2018

Thứ nhất, điều kiện tách thửa:

Căn cứ khoản 1 Điều 6 Quyết định số 11/2018/QĐ-UBND quy định như sau về điều kiện tách thửa:

- Thửa đất chỉ được tách thửa khi người sử dụng đất đã đăng ký quyền sử dụng đất với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; trừ trường hợp thửa đất có Quyết định của cấp có thẩm quyền thu hồi một phần diện tích để thực hiện theo quy hoạch.

- Trường hợp người sử dụng đất có nhu cầu tách thửa để hợp với thửa đất liền kề mà thửa đất còn lại sau khi tách thửa và thửa đất mới được hình thành có diện tích và kích thước tối thiểu đảm bảo tại quy định này thì được phép tách thửa.

Thứ hai, diện tích tối thiểu để tách thửa:

Căn cứ Điều 7 Quyết định số 11/2018/QĐ-UBND quy định như sau về điều kiện tách thửa:

Khu vực

Diện tích - Kích thước

- Đất ở đô thị, đất ở nông thôn ven quốc lộ, tỉnh lộ và thuộc quy hoạch khu đô thị mới.

- Được thực hiện theo quy hoạch chi tiết được duyệt.

Lưu ý: Trường hợp chưa có quy hoạch chi tiết được duyệt thì diện tích tối thiểu sau khi tách thửa phải từ 40 m2 trở lên và có kích thước mỗi cạnh không nhỏ hơn 3,5 m.

- Đất ở nông thôn khu vực còn lại.

- Từ 70 m2 trở lên và có kích thước mỗi cạnh không nhỏ hơn 04 m.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì bạn đối chiếu khu vực bạn ở là nông thôn hay thành thị để xem diện tích tối thiểu theo Quyết định số 11/2018/QĐ-UBND mà tôi chia sẻ ở trên.

Thứ ba, các trường hợp không được phép tách thửa đất:

Căn cứ khoản 2 Điều 7 Quyết định số 11/2018/QĐ-UBND quy định như sau về điều kiện tách thửa:

- Thửa đất thuộc khu vực đã có thông báo thu hồi đất, quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật đất đai;

- Thửa đất thuộc quy hoạch chi tiết đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt;

- Thửa đất không đủ điều kiện cấp Sổ đỏ.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư Tạ Quốc Cường về vấn đề mà bạn quan tâm, nếu bạn còn những vướng mắc khác xin hãy liên hệ với Luật sư để được giải đáp.

Trân trọng cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục“Luật sư trả lời!

CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SỰ THẬT

Địa chỉ

: Số 8 Ngõ 36 phố Hoàng Ngọc Phách, Phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline

: 0912.479.766 - 0977.015.320

Email

: luatsuthat.vn@gmail.com

Slogan

“Tôn trọng sự thật”

https://batdongsan.petrotimes.vn/

PV

vinamilk-greenfarm
sao-thai-duong